Giải đáp về chế độ ốm đau với người lao động

(Chinhphu.vn) – Bà Vũ Thị Thu Hải (TP. Hà Nội) ký hợp đồng không xác định thời hạn tại Tổng công ty cổ phần xây lắp dầu khí Việt Nam, tham gia đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) từ năm 2003. Hiện, bà Hải đang mang thai, do điều kiện sức khỏe nên được cơ quan cho nghỉ từ ngày 1/6/2011 đến ngày 31/12/2011.Qua Cổng TTĐT Chính phủ, bà Hải muốn được biết, thời gian bà nghỉ ốm có được cơ quan chi trả tiền lương và hưởng chế độ BHXH không, nếu được thì cần những thủ tục gì?

Vấn đề bà Hải quan tâm, BHXH TP. Hà Nội trả lời như sau:

Trong thời gian bà Vũ Thị Thu Hải nghỉ ốm nếu có xác nhận của cơ sở y tế theo quy định bà được hưởng chế độ ốm đau do BHXH chi trả. Chứng từ thanh toán bao gồm giấy ra viện (nếu điều trị nội trú) hoặc giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng bảo hiểm xã hội theo mẫu C65-HD (nếu điều trị ngoại trú).

Tại điểm a khoản 1 Điều 23, Luật BHXH số 71/2006/QH11 ngày 29/6/2006 quy định thời gian tối đa hưởng chế độ ốm đau trong 1 năm đối với người tham gia BHXH được tính theo ngày làm việc không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hàng tuần được quy định như sau:

Làm việc trong điều kiện bình thường thì được hưởng 30 ngày nếu đã đóng BHXH dưới 15 năm; 40 ngày nếu đóng từ đủ 15 năm đến dưới 30 năm; 60 ngày nếu đã đóng đủ 30 năm trở lên.

Tại khoản 1 Điều 25 Luật BHXH quy định mức hưởng bằng 75% mức tiền lương, tiền công đóng BHXH của tháng liền kề trước khi nghỉ việc.

Cổng TTĐT Chính phủ trân trọng cảm ơn BHXH TP. Hà Nội đã có Văn bản trả lời công dân qua Cổng TTĐT Chính phủ.

Ban Bạn đọc
BÁO ĐIỆN TỬ CỦA CHÍNH PHỦ NƯỚC CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM

BÌNH LUẬN

Please enter your comment!
Please enter your name here