dinh dinh. Hết tuổi lao động nhưng vẫn làm việc. Vậy có nên đóng Bảo hiểm thất nghiệp không?

Công ty tôi có trường hợp người lao động đã tham gia bảo hiểm được 13 năm 05 tháng nhưng đến tháng 9/2009 thì hết tuổi lao động. Do nhu cầu công việc và nguyện vọng của người lao động nên 2 bên tiếp tục ký kết hợp đồng lao động 01 năm. Công ty vẫn tham gia BHXH, BHYT, BHTN cho người lao động. Trường hợp này đã hết tuổi lao động thì có bắt buộc phải tham gia BHTN ko? Vậy khi chấm dứt hợp đồng lao động, người này có được hưởng chế độ trợ cấp BHTN ko? Nếu cứ tiếp tục đóng BHXH cho đến khi đủ 20 năm thì người này có được hưởng chế độ hưu trí ko? Xin giải đáp giúp!
Theo quy định hiện nay về luật BHXH người lao động có đủ điều kiện về tuổi đời và thời gian tham gia BHXH thì được hưởng chế độ hưu trí ( nam 60 tuổi và nữ 55 tuổi có thời gian tham gia BHXH đủ 20 năm). Nếu không đủ điều kiện hưởng chế độ hưu trí thì hưởng BHXH 1 lần.
Theo quy định tại Điều 2 khoản 3 luật BHXH quy định người lao động làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và không xác định thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp ( BHTN).  Đối với BHTN hiện nay chưa giới hạn tuổi tham gia vì vậy trong trường hợp này khi mất việc làm vẫn hưởng trợ cấp thất nghiệp nếu có đủ điều kiện.

www.bhxhbinhduong.gov.vn

Comments are closed.