Cá nhân có thể tự đi làm hồ sơ bảo hiểm thai sản cho mình không?

Hỏi: Vợ tôi đóng bảo hiểm từ 1-8-2014 đến 30-1-2015. Do có bầu và cảm thấy không khỏe nên xin nghỉ luôn. Cho tôi hỏi cá nhân có thể tự đi làm hồ sơ bảo hiểm thai sản cho mình không? Hồ sơ thủ tục cần gì? Chế độ hưởng như thế nào?

Trả lời: 

Liên quan tới vấn đề này, đại diện BHXH Việt Nam trả lời như sau: Điều kiện để được hưởng trợ cấp thai sản khi sinh con là lao động nữ phải đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con (Căn cứ Khoản 2 Điều 28 Luật BHXH số 71/2006/QH 11 ngày 29/6/2006).

Nếu  bạn đủ điều kiện nêu trên, bạn có thể nộp hồ sơ nghỉ hưởng trợ cấp thai sản cá nhân đã nghỉ việc tại BHXH quận/huyện nơi bạn cư trú (nơi thường trú hoặc tạm trú). Hồ sơ hưởng trợ cấp thai sản sinh con khi NLĐ đã nghỉ việc gồm: sổ BHXH, giấy khai sinh hoặc giấy chứng sinh (bản sao); Đơn đề nghị hưởng trợ cấp thai sản theo Mẫu số 11B-HSB (bản chính). Mức hưởng trợ cấp thai sản = 100% mức bình quân tiền lương, tiền công 6 tháng liền kề trước khi nghỉ * số tháng nghỉ sinh con (6 tháng) + trợ cấp một lần khi sinh con (bằng 02 tháng lương tối thiểu chung).

6 BÌNH LUẬN

BÌNH LUẬN

Please enter your comment!
Please enter your name here